เผยแพร่แผนการจัดการเรียนรู้ ครูรจนา

krooann asked 10 เดือน ago

 
 
 
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง วงจรไฟฟ้าและการต่อวงจรไฟฟ้า
รายวิชาวิทยาศาสตร์ 6 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566
เวลา  4  ชั่วโมง
 
 
 
 
 
โดย
นางรจนา  แสงสุธา
ตำแหน่ง ครู
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
 
 
 
 
 
 
โรงเรียนมัธยมบ้านแก้งวิทยา 
ตำบลบ้านแก้ง  อำเภอแก้งคร้อ  จังหวัดชัยภูมิ
องค์การบริหารส่วนจังหวัดชัยภูมิ
 
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง วงจรไฟฟ้าและการต่อวงจรไฟฟ้า
รายวิชาวิทยาศาสตร์ 6 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เวลา 4 ชั่วโมง
 

  1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

    มาตรฐานการเรียนรู้
ว 2.3 เข้าใจความหมายของพลังงาน การเปลี่ยนแปลงและการถ่ายโอนพลังงาน ปฏิสัมพันธ์  
 ระหว่างสสารและพลังงาน พลังงานในชีวิตประจำวัน ธรรมชาติของคลื่น ปรากฏการณ์ที่เกี่ยวข้องกับเสียง แสง และคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า รวมทั้งนำความรู้ไปใช้ประโยชน์
    ตัวชี้วัด
             ว 2.3 ม.3/4 วิเคราะห์ความต่างศักย์ไฟฟ้าและกระแสไฟฟ้าในวงจรไฟฟ้าเมื่อต่อตัวต้านทานหลายตัวแบบอนุกรมและแบบขนานจากหลักฐานเชิงประจักษ์
             ว 2.3 ม.3/5 เขียนแผนภาพวงจรไฟฟ้าแสดงการต่อตัวต้านทานแบบอนุกรมและขนาน
 

  1. จุดประสงค์การเรียนรู้

        2.1 วิเคราะห์ความต่างศักย์ไฟฟ้าและกระแสไฟฟ้าในวงจรไฟฟ้าเมื่อต่อตัวต้านทานหลายตัวแบบอนุกรมและแบบขนานได้ (K)
        2.2  อธิบายการต่อวงจรไฟฟ้าในบ้านและอุปกรณ์ไฟฟ้าต่าง ๆ ในบ้านได้ (K)
        2.3  เขียนแผนภาพวงจรไฟฟ้าเมื่อต่อตัวต้านทานแบบอนุกรมและแบบขนานได้ (P)
        2.4  ปฏิบัติกิจกรรมการต่อวงจรไฟฟ้าได้อย่างถูกต้องและเป็นลำดับขั้นตอน (P)
        2.5  รับผิดชอบต่อหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายและมุ่งมั่นในการทำงาน (A)
 

  1. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

             วงจรไฟฟ้าเป็นทางเดินของกระแสไฟฟ้าที่จะนำไปใช้งานในลักษณะต่าง ๆ กัน ซึ่งวงจรไฟฟ้าโดยทั่วไปประกอบด้วยส่วนต่าง ๆ เช่น แหล่งจ่ายพลังงานไฟฟ้า สายไฟฟ้า และเครื่องใช้ไฟฟ้า ซึ่งส่วนสำคัญของวงจรไฟฟ้าคือ การต่อโหลดใช้งาน โหลดที่นำมาต่อใช้งานในวงจรไฟฟ้าสามารถต่อได้ 3 แบบ ได้แก่ วงจรไฟฟ้าแบบอนุกรม วงจรไฟฟ้าแบบขนาน และวงจรไฟฟ้าแบบผสม
 

  1. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
        4.1  ความสามารถในการสื่อสาร

        4.2  ความสามารถในการคิด
        4.3  ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
 

  1. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

      5.1  มีวินัย
        5.2  ใฝ่เรียนรู้
        5.3  มุ่งมั่นในการทำงาน
 
 

  1. กิจกรรมการเรียนรู้

        จัดการเรียนรู้โดยใช้กิจกรรมเป็นฐาน
 
ขั้นที่ 1 ขั้นนำ 
 

  1. นักเรียนทำแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน (ก่อนและหลังเรียน) เรื่อง วงจรไฟฟ้าและการต่อวงจรไฟฟ้า รายวิชาวิทยาศาสตร์ 6 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 บันทึกผลการเรียนรู้ก่อนเรียนของนักเรียน
  2. ครูทบทวนความรู้เดิมของนักเรียนเกี่ยวกับกฎของโอห์ม โดยมีแนวคำถาม ดังนี้
  • กฎของโอห์มมีใจความสำคัญอย่างไร

 (แนวตอบ : สำหรับตัวนำไฟฟ้าที่อุณหภูมิคงตัว อัตราส่วนระหว่างความต่างศักย์ไฟฟ้าระหว่างจุด 2
 จุดกับกระแสไฟฟ้าที่ไหลผ่านระหว่างจุดทั้งสองจะมีค่าคงตัวเช่นกัน)

  • ความต้านทาน 1 โอห์ม คืออะไร

 (แนวตอบ : ความต้านทานของตัวนำ ซึ่งเมื่อต่อปลายทั้งสองของตัวนำเข้ากับความต่างศักย์ 1 โวลต์
 และมีกระแสไฟฟ้าไหลผ่านตัวนำนั้น 1 แอมแปร์)

  1. ครูเปิดภาพยนตร์สารคดีสั้น เรื่อง วงจรไฟฟ้า ให้นักเรียน จากนั้นครูตั้งประเด็นคำถามกระตุ้น

    ความคิดนักเรียน โดยให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายแสดงความคิดเห็นอย่างอิสระ ดังนี้

  • องค์ประกอบของวงจรไฟฟ้าประกอบด้วยอะไรบ้าง

 (แนวตอบ : แหล่งจ่ายพลังงานไฟฟ้า สายไฟฟ้า และเครื่องใช้ไฟฟ้า)

  • หลอดไฟฟ้าที่ประดับตามต้นไม้ งานวัด อาคาร หรือบนท้องถนน เป็นการต่อวงจรไฟฟ้าแบบใด

 (แนวตอบ : เป็นการต่อวงจรไฟฟ้าแบบขนาน)

  1. 4. ครูสนทนากับนักเรียนว่า “นักเรียนคิดว่าการต่อหลอดไฟฟ้าเข้ากับสายไฟฟ้าในบ้านมีวิธีการต่อได้

    กี่แบบ อะไรบ้าง”
    (แนวตอบ : มี 3 แบบ คือ วงจรไฟฟ้าแบบอนุกรม วงจรไฟฟ้าแบบขนาน และวงจรไฟฟ้าแบบผสม)
 
ขั้นที่ 2 ขั้นศึกษาและอภิปราย 

  1. ครูใช้คำถามกระตุ้นความสนใจของนักเรียนเพื่อนำเข้าสู่การเรียนการสอนว่า “เครื่องใช้ไฟฟ้าจะทำงาน

    ได้เมื่อวงจรไฟฟ้ามีลักษณะเป็นอย่างไร” โดยให้นักเรียนเขียนคำตอบของตนเองลงในสมุดประจำตัว
    นักเรียน

  1. 2. ครูเตรียมแผงวงจรไฟฟ้าที่ต่อหลอดไฟฟ้าแบบอนุกรม แบบขนาน และแบบผสม มาให้นักเรียน

     เปรียบเทียบความสว่างของหลอดไฟฟ้า แล้วให้วิเคราะห์ถึงผลการต่อหลอดไฟฟ้าทั้ง 3 แบบ

  1. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน ตามความสมัครใจ จากนั้นให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาค้นคว้า

     ข้อมูลเกี่ยวกับวงจรไฟฟ้า และประเภทของวงจรไฟฟ้า จากหนังสือเรียนรายวิชา วิทยาศาสตร์ ม.3 เล่ม 4 หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์ หรือแหล่งการเรียนรู้ต่าง ๆ เช่น อินเทอร์เน็ต โดยให้สมาชิกภายในกลุ่มแบ่งหน้าที่กันศึกษาคนละ 1 เรื่อง ซึ่งหัวข้อมีดังนี้

  • คนที่ 1 ศึกษาวงจรปิดและวงจรเปิด
  • คนที่ 2 ศึกษาวงจรไฟฟ้าแบบอนุกรม
  • คนที่ 3 ศึกษาวงจรไฟฟ้าแบบขนาน
  • คนที่ 4 ศึกษาวงจรไฟฟ้าแบบผสม
  1. สมาชิกภายในกลุ่มนำเรื่องที่ตนเองศึกษาค้นคว้ามาอธิบายให้เพื่อนในกลุ่มฟัง จากนั้นร่วมกันเขียนสรุป

     ความรู้ที่ได้ลงในสมุดประจำตัวนักเรียน
ขั้นที่ 3 ขั้นกิจกรรม

  1. 1. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 6 คน ตามความสมัครใจ จากนั้นครูแจ้งจุดประสงค์ของกิจกรรม/การทดลองการต่อวงจรไฟฟ้า ให้นักเรียนทราบเพื่อเป็นแนวทางการปฏิบัติกิจกรรมที่ถูกต้อง
  2. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษากิจกรรม/การทดลอง การต่อวงจรไฟฟ้า จากหนังสือเรียนรายวิชา

พื้นฐานวิทยาศาสตร์ ม.3 เล่ม 2 หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์ โดยกำหนดให้สมาชิกแต่ละคนภายในกลุ่มมีบทบาทหน้าที่ของตนเอง ดังนี้

  • สมาชิกคนที่ 1-2 ทำหน้าที่เตรียมวัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ในการทดลองการต่อวงจรไฟฟ้า
  • สมาชิกคนที่ 3-4 ทำหน้าที่อ่านวิธีการทดลอง และนำมาอธิบายให้สมาชิกในกลุ่มฟัง
  • สมาชิกคนที่ 5-6 ทำหน้าที่บันทึกผลการทดลอง
  1. สมาชิกภายในกลุ่มร่วมกันตั้งสมมติฐาน และปฏิบัติกิจกรรม/การทดลอง ตามขั้นตอนในหนังสือเรียน

รายวิชาพื้นฐานวิทยาศาสตร์ ม.3 เล่ม 2 หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์ จากนั้นร่วมกันอภิปรายผลการทดลอง และตอบคำถามท้ายการทดลอง โดยมีกำหนดเป็นการแข่งขันในกิจกรรมโดยยึดหลักความถูกต้องตามกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
 
ขั้นที่ 4 ขั้นสะท้อนผลจากกิจกรรม

  1. 1. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลและคำถามท้ายการทดลอง การต่อวงจรไฟฟ้าหน้าชั้นเรียน

     ในระหว่างที่นักเรียนนำเสนอ ครูคอยให้ข้อเสนอแนะเพิ่มเติมเพื่อให้นักเรียนมีความเข้าใจที่ถูกต้อง

  1. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปผลการทดลอง การต่อวงจรไฟฟ้า และเฉลยคำถามท้ายการทดลอง
  2. ครูตั้งประเด็นคำถามกระตุ้นความคิดนักเรียน โดยให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายแสดงความคิดเห็นเพื่อหา

     คำตอบ ดังนี้

  • วงจรไฟฟ้าแบบใดเหมาะสำหรับการต่อวงจรภายในบ้าน

 (แนวตอบ : วงจรไฟฟ้าภายในบ้าน เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดจะต่อวงจรไฟฟ้าแบบขนาน เพื่อว่าใน
 กรณีที่เครื่องใช้ไฟฟ้าเครื่องใดเสีย วงจรอื่น ๆ หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าเครื่องอื่นก็ยังสามารถใช้งานได้
 เพราะยังมีกระแสไฟฟ้าไหลผ่าน)

  • การต่อวงจรไฟฟ้าแบบใดที่ทำให้ความต้านทานรวมมีค่าเพิ่มขึ้น

 (แนวตอบ : การต่อวงจรไฟฟ้าแบบอนุกรม)

  • การต่อวงจรไฟฟ้าแบบใดที่ทำให้ความต้านทานรวมมีค่าลดลง

 (แนวตอบ : การต่อวงจรไฟฟ้าแบบขนาน)

  1. 4. ครูอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนเข้าใจเกี่ยวกับการต่อวงจรไฟฟ้าการคำนวณวงจรไฟฟ้าแบบอนุกรมและแบบขนาน า “ในวงจรไฟฟ้าแบบอนุกรม ถ้ามีหลอด
  2. 5. นักเรียนแต่ละคนทำใบงาน เรื่อง วงจรไฟฟ้าและการต่อวงจรไฟฟ้า
  3. 6. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 6 คน จากนั้นร่วมกันประดิษฐ์ชิ้นงานวงจรไฟฟ้าอย่างง่าย
  4. ครูให้คำปรึกษานักเรียนตลอดการทำกิจกรรม

 
ขั้นที่ 5 ตรวจสอบผล (Evaluate)
    
1. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับวงจรไฟฟ้าและการต่อวงจรไฟฟ้า

  1. นักเรียนทำแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน (ก่อนและหลังเรียน) เรื่อง วงจรไฟฟ้าและการต่อวงจรไฟฟ้า รายวิชาวิทยาศาสตร์ 6 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 บันทึกผลการเรียนรู้หลังเรียนของนักเรียน
  2. นักเรียนทำแบบสอบถามความพึงพอใจที่มีต่อการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ เรื่อง วงจรไฟฟ้าและการต่อวงจรไฟฟ้า ของนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3

 

  1. การวัดและประเมินผล

 

รายการวัด

วิธีการ

เครื่องมือ

เกณฑ์การประเมิน

9.1 การประเมินระหว่าง
       การจัดกิจกรรม
       1) วงจรไฟฟ้าและการต่อ
           วงจรไฟฟ้า
      

 
 
– ตรวจใบงาน
– ตรวจชิ้นงานวงจรไฟฟ้าอย่างง่าย

 
 
– ใบงาน เรื่อง  วงจรไฟฟ้าและการต่อวงจรไฟฟ้า
– ตรวจชิ้นงานวงจรไฟฟ้าอย่างง่าย

 
 
– ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
 
 
– ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
 

       2) การปฏิบัติกิจกรรม

– ประเมินการปฏิบัติ
  กิจกรรม

– แบบประเมินการ
  ปฏิบัติกิจกรรม

– ระดับคุณภาพ 2
  ผ่านเกณฑ์

       3) พฤติกรรมการทำงาน
           รายบุคคล

– สังเกตพฤติกรรม
  การทำงานรายบุคคล

– แบบสังเกตพฤติกรรม
  การทำงานรายบุคคล

– ระดับคุณภาพ 2
  ผ่านเกณฑ์

       4) พฤติกรรมการทำงาน
           กลุ่ม

– สังเกตพฤติกรรม
  การทำงานกลุ่ม

– แบบสังเกตพฤติกรรม
  การทำงานกลุ่ม

– ระดับคุณภาพ 2
  ผ่านเกณฑ์

       5) การนำเสนอผลงาน

– ประเมินการนำเสนอ
  ผลงาน

– แบบประเมิน
  การนำเสนอผลงาน

– ระดับคุณภาพ 2
  ผ่านเกณฑ์

       6) คุณลักษณะอันพึง
           ประสงค์

– สังเกตความมีวินัย  
  ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่น
  ในการทำงาน

– แบบประเมิน  
  คุณลักษณะ
  อันพึงประสงค์

– ระดับคุณภาพ 2
  ผ่านเกณฑ์

 

  1. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

     10.1  สื่อการเรียนรู้
                  10.1.1  หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานวิทยาศาสตร์ ม.3 เล่ม 2 หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์  
                  10.1.2  วัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ในการทดลองการต่อวงจรไฟฟ้า
                  10.1.3  ใบงาน เรื่อง วงจรไฟฟ้าและการต่อวงจรไฟฟ้า
                  10.1.4  ภาพยนตร์สารคดีสั้น เรื่อง วงจรไฟฟ้า ที่มา https://www.twig-aksorn.com
/film/circuits-8346
      10.2  แหล่งการเรียนรู้
             
    10.2.1  ห้องเรียน
                  10.2.2  ห้องปฏิบัติการวิทยาศาสตร์
                  10.2.3  อินเทอร์เน็ต
 
 

  1. 10. ความคิดเห็นของหัวหน้าฝ่ายวิชาการ ( ก่อนการนำแผนการสอนไปใช้ )

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………
 
 
 
                                                  ลงชื่อ……………………………………หัวหน้าฝ่ายวิชาการ
                                             (นางอุไรวรรณ  ปัญญาศิลป์)
 
 

  1. 11. ความคิดเห็นของรองผู้บริหารสถานศึกษา ( ก่อนการนำแผนการสอนไปใช้ )

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………
 
 
                                                  ลงชื่อ……………………………………รองผู้อำนวยการสถานศึกษา
                                              (นางนวลนิตย์  ถาวงษ์กลาง)
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
          ปัญหา/อุปสรรคในการจัดการเรียนรู้
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
          แนวทางการแก้ไขปัญหา/อุปสรรค
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….                   
                                                                      ลงชื่อ…………………………………………..ครูผู้สอน
                                                                                  (นางรจนา  แสงสุธา)
 
 
ความคิดเห็นของผู้บริหารสถานศึกษา
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………
 
 
ลงชื่อ……………………………………ผู้อำนวยการสถานศึกษา
                                                          (นายอนุชา ขวาไทย)
                                                   ……………./………………………./………………
 
 
 
 
 
 
 
ใบงาน เรื่อง วงจรไฟฟ้าและการต่อวงจรไฟฟ้า
รายวิชาวิทยาศาสตร์ 6 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
 
ชื่อ…………………………………………….นามสกุล……………………………………เลขที่………
 
 
คำชี้แจง : ตอบคำถามต่อไปนี้ให้ถูกต้อง
 

  1. 1. วงจรปิดและวงจรเปิดแตกต่างกันอย่างไร

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………

  1. 2. เปรียบเทียบความแตกต่างของวงจรไฟฟ้าแต่ละแบบ

 

วงจรไฟฟ้าแบบอนุกรม

วงจรไฟฟ้าแบบขนาน

………………………………………………………………
………………………………………………………………
………………………………………………………………
………………………………………………………………
………………………………………………………………

………………………………………………………………
………………………………………………………………
………………………………………………………………
………………………………………………………………
………………………………………………………………

 

  1. 3. เปรียบเทียบความสว่างของหลอดไฟฟ้าในแต่ละวงจร

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………

  1. 4. เมื่อนำหลอดไฟฟ้า 2 ดวง มาต่อวงจรไฟฟ้าแบบขนาน เพราะเหตุใดกระแสไฟฟ้าที่ไหลผ่านหลอดไฟฟ้า
    ทั้งสองจึงมีค่าเท่ากัน

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
 
 
 
 
 

  1. 5. ตัวต้านทาน 3 ตัว มีความต้านทานเท่ากับ 2 โอห์ม 4 โอห์ม และ 6 โอห์ม ตามลำดับ ต่อเข้าด้วยกัน ดังภาพ

    จงหาความต้านทานรวมระหว่างจุด A กับจุด B

 

 
 

 
 
 
 
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

  1. 6. ตัวต้านทาน 4 ตัว มีความต้านทานเท่ากับ 5 โอห์ม 5 โอห์ม 2 โอห์ม และ 20 โอห์ม ตามลำดับ ต่อเข้า

    ด้วยกัน ดังภาพ จงหาความต้านทานรวมระหว่างจุด A กับจุด B
 
 
 
 
 
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………

  1. 7. ฟิวส์มีหน้าที่อะไร

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
 

  1. 8. แผงควบคุมไฟฟ้ามีอุปกรณ์อะไรบ้าง และทำหน้าที่อย่างไร

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………

  1. 9. นักเรียนจะทราบได้อย่างไรว่าสายใดเป็นสาย L และสายใดเป็นสาย N

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………

  1. 10. อธิบายสาเหตุของไฟฟ้าลัดวงจรมาอย่างน้อย 4-5 ข้อ

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
ใบงาน เรื่อง วงจรไฟฟ้าและการต่อวงจรไฟฟ้า
รายวิชาวิทยาศาสตร์ 6 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
 
ชื่อ…………………………………………….นามสกุล……………………………………เลขที่………
 
คำชี้แจง : ตอบคำถามต่อไปนี้ให้ถูกต้อง

     วงจรปิดเป็นวงจรที่กระแสไฟฟ้าไหลได้ครบวงจร ทำให้โหลดหรือเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ต่ออยู่ในวงจรนั้น ๆ ทำงาน ส่วนวงจรเปิดเป็นวงจรที่กระแสไฟฟ้าไม่สามารถไหลได้ครบวงจร ซึ่งเป็นผลทำให้เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ต่ออยู่ในวงจรไม่สามารถจ่ายพลังงานออกมาได้ สาเหตุของวงจรเปิดอาจเกิดจากสายไฟฟ้าหลุด สายไฟฟ้าขาด สายไฟฟ้าหลวม สวิตช์ไม่ต่อวงจร หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าชำรุด

 

  1. 1. วงจรปิดและวงจรเปิดแตกต่างกันอย่างไร

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………

  1. 2. เปรียบเทียบความแตกต่างของวงจรไฟฟ้าแต่ละแบบ

 

1. หลอดไฟฟ้ามีความสว่างน้อย
   (ในจำนวนที่เท่ากันกับการต่อวงจรไฟฟ้า
    แบบขนาน)
2. ถ้าหลอดไฟฟ้าดวงใดดวงหนึ่งเสีย
   หลอดอื่นไม่สามารถทำงานได้

 

วงจรไฟฟ้าแบบอนุกรม

1. หลอดไฟฟ้ามีความสว่างมาก
2. ถ้าหลอดไฟฟ้าดวงใดดวงหนึ่งเสีย
   หลอดอื่นยังทำงานได้ตามปกติ

 

วงจรไฟฟ้าแบบขนาน

………………………………………………………………
………………………………………………………………
………………………………………………………………
………………………………………………………………
………………………………………………………………

………………………………………………………………
………………………………………………………………
………………………………………………………………
………………………………………………………………
………………………………………………………………

 

    หลอดไฟฟ้าในวงจรที่ต่อแบบอนุกรมจะสว่างน้อยกว่าหลอดไฟฟ้าในวงจรที่ต่อแบบขนาน

 

  1. 3. เปรียบเทียบความสว่างของหลอดไฟฟ้าในแต่ละวงจร

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………

    เมื่อต่อวงจรไฟฟ้าแบบขนาน กระแสไฟฟ้าที่ไหลผ่านหลอดไฟฟ้าแต่ละหลอดจะขึ้นอยู่กับความต้านทานของหลอดไฟฟ้านั้น ๆ ดังนั้น ถ้ากระแสไฟฟ้าที่ไหลผ่านหลอดไฟฟ้าในวงจรมีค่าเท่ากัน แสดงว่าหลอดไฟฟ้าในวงจรต้องมีความต้านทานเท่ากัน

 

  1. 4. เมื่อนำหลอดไฟฟ้า 2 ดวง มาต่อวงจรไฟฟ้าแบบขนาน เพราะเหตุใดกระแสไฟฟ้าที่ไหลผ่านหลอดไฟฟ้า
    ทั้งสองจึงมีค่าเท่ากัน

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
 
 
 
 
 
 

  1. 5. ตัวต้านทาน 3 ตัว มีความต้านทานเท่ากับ 2 โอห์ม 4 โอห์ม และ 6 โอห์ม ตามลำดับ ต่อเข้าด้วยกัน ดังภาพ

    จงหาความต้านทานรวมระหว่างจุด A กับจุด B

 
 
 
 

 
 
 

 

 

วิธีทำ   คำนวณหาความต้านทานรวมของ R1 R2 และ R3 (R123)
          จากสมการ       R123  =  R1 + R2 + R3
                              R123 =  2  + 4  + 6
                              R123  =  12  
ดังนั้น   ความต้านทานรวมระหว่างจุด A กับจุด B เท่ากับ 12 โอห์ม

 

 
 
 
 
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

  1. 6. ตัวต้านทาน 4 ตัว มีความต้านทานเท่ากับ 5 โอห์ม 5 โอห์ม 2 โอห์ม และ 20 โอห์ม ตามลำดับ ต่อเข้า

    ด้วยกัน ดังภาพ จงหาความต้านทานรวมระหว่างจุด A กับจุด B
 
 
 
 

 

 

วิธีทำ   คำนวณหาความต้านทานรวมของ R1 R2 และ R3 (R123)
          จากสมการ       R123  =  R1 + R2 + R3
                              R123  =  5  + 5  + 2  
                              R123  =  12  
          และคำนวณหาความต้านทานของตัวต้านทานทั้ง 4 ตัว (R)
          จากสมการ      
 
 
 
 
ดังนั้น   ความต้านทานรวมระหว่างจุด A กับจุด B เท่ากับ 7.5 โอห์ม

 

 
 
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………

    ฟิวส์เป็นอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่ป้องกันอันตรายที่จะเกิดจากการใช้กระแสไฟฟ้า ถ้ามีการใช้กระแสไฟฟ้าเกินกำหนดกระแสไฟฟ้าจะไหลผ่านฟิวส์ปริมาณมากทำให้เกิดความร้อนสูง จนกระทั่งฟิวส์หลอมละลายทำให้วงจรเปิด

 

  1. 7. ฟิวส์มีหน้าที่อะไร

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………

    แผงควบคุมไฟฟ้าเป็นแผงตัวตัดวงจร ประกอบด้วย ตัวตัดวงจรรวม และตัวตัดวงจรย่อย ซึ่งแผงตัวตัดวงจรมีหน้าที่เพื่อแยกและควบคุมการส่งพลังงานไฟฟ้าไปยังหลอดไฟฟ้า และเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ใช้กระแสไฟฟ้าสูง

 

  1. 8. แผงควบคุมไฟฟ้ามีอุปกรณ์อะไรบ้าง และทำหน้าที่อย่างไร

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………

    ใช้ไขควงตรวจสอบไฟฟ้า โดยเอาปลายไขควงแตะสายส่งพลังงานไฟฟ้าเส้นหนึ่ง แล้วใช้นิ้วมือสัมผัสกับปลายด้านบนสุดของไขควง ถ้าสายไฟฟ้านั้นเป็นสาย L หลอดแอลอีดีจะเปล่งแสง แต่ถ้าสาย N จะไม่มีแสงจากหลอดแอลอีดี

 

  1. 9. นักเรียนจะทราบได้อย่างไรว่าสายไฟฟ้าใดเป็นสาย L และเป็นสาย N

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………

    สาเหตุของไฟฟ้าลัดวงจร มีดังนี้
          1. สายไฟฟ้าชำรุดหรือเสื่อมสภาพ
          2. ใช้ปลั๊กพ่วงที่ไม่ได้มาตรฐาน
          3. เกิดแรงดันเกินในสายไฟฟ้าหรืออุปกรณ์ไฟฟ้า
          4. การติดตั้งอุปกรณ์ไฟฟ้าหรือเดินสายไฟฟ้าไม่ถูกต้องตามมาตรฐาน

 

  1. 10. อธิบายสาเหตุของไฟฟ้าลัดวงจรมาอย่างน้อย 4-5 ข้อ

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน (ก่อนและหลังเรียน)
เรื่อง วงจรไฟฟ้าและการต่อวงจรไฟฟ้า รายวิชาวิทยาศาสตร์ 6 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
 

  1. จากภาพหลอดไฟทั้ง 2 ดวง สว่างหรือไม่ เพราะอะไร

                                                       ก.  ไม่สว่าง เพราะเป็นวงจรเปิด                            
                                                       ข.  ไม่สว่าง เพราะเป็นวงจรปิด                            
                                                       ค.  สว่าง เพราะเป็นวงจรเปิด                                 
                                                       ง.  สว่าง เพราะเป็นวงจรปิด

  1. จากภาพข้อ 1. เป็นการต่อหลอดไฟฟ้าแบบใด

    ก.  แบบผสม          
    ข.  แบบขนาน             
    ค.  แบบอนุกรม      
    ง.  แบบวงจรสลับ

  1. ข้อใดกล่าวถึงการต่อหลอดไฟฟ้าแบบอนุกรมได้ถูกต้อง

    ก.  การต่อวงจรยุ่งยากกว่าการต่อแบบขนาน           
    ข.  ต้องใช้อุปกรณ์ในการต่อมากกว่าแบบขนาน  
    ค.  เลือกเปิดหลอดไฟฟ้าเฉพาะดวงที่ต้องการใช้ได้      
    ง.  เมื่อหลอดไฟฟ้าดวงหนึ่งชำรุดหลอดไฟฟ้าดวงอื่นจะดับด้วย

  1. ข้อใดกล่าวถึงการต่อหลอดไฟฟ้าแบบขนานได้ถูกต้อง

    ก.  การต่อวงจรซับซ้อนกว่าแบบอนุกรม           
    ข.  คือการต่อหลอดไฟฟ้าแบบเรียงต่อกัน             
    ค.  เปิดหลอดไฟฟ้าทุกดวงในวงจรได้พร้อมกัน    
    ง.  เมื่อถอดหลอดไฟฟ้าออก 1 ดวง หลอดไฟฟ้าดวงอื่นจะดับด้วย เพราะวงจรไฟฟ้าไม่ครบวงจร

  1. จากภาพหากถอดหลอดไฟฟ้าออก 1 ดวง หลอดไฟฟ้าดวงที่เหลือจะดับหรือไม่ เพราะอะไร

                                                       ก.  ดับ เพราะเป็นวงจรปิด
                                                       ข.  ดับ เพราะต่อแบบอนุกรม
                                                       ค.  ไม่ดับ เพราะเป็นวงจรเปิดทั้งหมด
                                                       ง.  ไม่ดับ เพราะต่อแบบขนาน
 

  1. การต่อวงจรไฟฟ้าแบบใดที่ทำให้ความต้านทานรวมมีค่าเพิ่มขึ้น

    ก.  ต่อแบบขนาน           
    ข.  ต่อแบบอนุกรม
    ค.  ต่อแบบวงจรปิด        
    ง.  ต่อแบบวงจรเปิด

  1. ถ้าเพิ่มความต่างศักย์ไฟฟ้าในวงจร และความต้านทานของลวดตัวนำในวจร กระแสไฟฟ้าใหม่ที่ไหลในวงจรจะมีค่าอย่างไร

    ก.  ลดลง
    ข.  เพิ่มขึ้น
    ค.  เท่าเดิม
    ง.  ถูกทุกข้อ

  1. หากนำผ้าเปียกขัดถูไม้บรรทัดพลาสติกหลายรอบ แล้วนำ ไม้บรรทัดพลาสติกไปจ่อใกล้เศษกระดาษจะเกิดผล อย่างไร

    ก.  เศษกระดาษปลิวออกห่างไม้บรรทัดพลาสติก      
    ข.  ไม้บรรทัดพลาสติกดูดเศษกระดาษติดทั้งหมด  
    ค.  ไม้บรรทัดพลาสติกดูดเศษกระดาษติดบางส่วน
    ง.  ไม่มีการเปลี่ยนแปลง

  1. จากรูป A B และ C คืออะไร ตามลำดับ

                                                       ก.  หลอดไฟฟ้า แบตเตอรี่ เซลล์ไฟฟ้า
                                                       ข.  หลอดไฟฟ้า สายไฟฟ้า เซลล์ไฟฟ้า
                                                       ค.  หลอดไฟฟ้า เซลล์ไฟฟ้า ถ่านไฟฉาย
                                                       ง.  เครื่องใช้ไฟฟ้า เซลล์ไฟฟ้า มอเตอร์ไฟฟ้า
 

  1. จากภาพข้อ 9. เขียนเป็นแผนภาพวงจรไฟฟ้าอย่างง่าย ได้อย่างไร

      ก. 
 
 
 
      ข. 
 
 
 
    ค. 
 
 
    ง. 
 
 
 
 
 
เฉลย  1.  ก    2.  ข    3.  ง    4.  ก    5. ง    6.  ข    7.  ข    8.  ง    9.  ข    10.  ค
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
คำชี้แจง :    ให้ผู้สอนประเมินการปฏิบัติกิจกรรมของนักเรียนตามรายการที่กำหนด แล้วขีด ü ลงในช่องที่ตรงกับระดับคะแนน
 

ลำดับที่

รายการประเมิน

ระดับคะแนน

4

3

2

1

1

การปฏิบัติการทำกิจกรรม

 

 

 

 

2

ความคล่องแคล่วในขณะปฏิบัติกิจกรรม

 

 

 

 

3

การบันทึก สรุปและนำเสนอผลการทำกิจกรรม

 

 

 

 

 

รวม

 

    
 
ลงชื่อ …………………………………………… ผู้ประเมิน
                                                                    ……………../………………/………………
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
เกณฑ์การประเมินการปฏิบัติกิจกรรม
 

ประเด็นที่ประเมิน

ระดับคะแนน

4

3

2

1

1.  การปฏิบัติกิจกรรม

ทำกิจกรรมตามขั้นตอน และใช้อุปกรณ์ได้อย่างถูกต้อง

ทำกิจกรรมตามขั้นตอน และใช้อุปกรณ์ได้อย่างถูกต้อง แต่อาจต้องได้รับคำแนะนำบ้าง

ต้องให้ความช่วยเหลือบ้างในการทำกิจกรรม และการใช้อุปกรณ์

ต้องให้ความช่วยเหลืออย่างมากในการทำกิจกรรม และการใช้อุปกรณ์

2.  ความคล่องแคล่วในขณะปฏิบัติกิจกรรม

มีความคล่องแคล่วในขณะทำกิจกรรมโดยไม่ต้องได้รับคำชี้แนะ และทำกิจกรรมเสร็จทันเวลา

มีความคล่องแคล่วในขณะทำกิจกรรมแต่ต้องได้รับคำแนะนำบ้าง และทำกิจกรรมเสร็จทันเวลา

ขาดความคล่องแคล่วในขณะทำกิจกรรมจึงทำกิจกรรมเสร็จไม่ทันเวลา

ทำกิจกรรมเสร็จไม่ทันเวลา และทำอุปกรณ์เสียหาย

3.  การบันทึก สรุปและนำเสนอผลการปฏิบัติกิจกรรม

บันทึกและสรุปผลการทำกิจกรรมได้ถูกต้อง รัดกุม นำเสนอผลการทำกิจกรรมเป็นขั้นตอนชัดเจน

บันทึกและสรุปผลการทำกิจกรรมได้ถูกต้อง แต่การนำเสนอผลการทำกิจกรรมยังไม่เป็นขั้นตอน

ต้องให้คำแนะนำในการบันทึก สรุป และนำเสนอผลการทำกิจกรรม

ต้องให้ความช่วยเหลืออย่างมากในการบันทึก สรุป และนำเสนอผลการทำกิจกรรม

 
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ

ช่วงคะแนน

ระดับคุณภาพ

10-12

ดีมาก

7-9

ดี

4-6

พอใช้

0-3

ปรับปรุง

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
คำชี้แจง : ให้ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด üลงในช่องที่
             ตรงกับระดับคะแนน

ลำดับที่

รายการประเมิน

ระดับคะแนน

3

2

1

1

ความถูกต้องของเนื้อหา

£

£

£

2

ความคิดสร้างสรรค์

£

£

£

3

วิธีการนำเสนอผลงาน

£

£

£

4

การนำไปใช้ประโยชน์

£

£

£

5

การตรงต่อเวลา

£

£

£

รวม

 
 

 
ลงชื่อ …………………………………………… ผู้ประเมิน
                                                                          …………/……………../……………….
 
        เกณฑ์การให้คะแนน
        ผลงานหรือพฤติกรรมสอดคล้องกับรายการประเมินสมบูรณ์ชัดเจน               ให้     3        คะแนน
        ผลงานหรือพฤติกรรมสอดคล้องกับรายการประเมินเป็นส่วนใหญ่                 ให้     2        คะแนน
        ผลงานหรือพฤติกรรมสอดคล้องกับรายการประเมินบางส่วน                      ให้     1        คะแนน
 
    เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ

ช่วงคะแนน

ระดับคุณภาพ

14–15

ดีมาก

11–13

ดี

8–10

พอใช้

ต่ำกว่า 8

ปรับปรุง

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
คำชี้แจง : ให้ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด üลงในช่องที่
             ตรงกับระดับคะแนน

ลำดับที่

รายการประเมิน

ระดับคะแนน

3

2

1

1

การแสดงความคิดเห็น

£

£

£

2

การยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น

£

£

£

3

การทำงานตามหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย

£

£

£

4

ความมีน้ำใจ

£

£

£

5

การตรงต่อเวลา

£

£

£

รวม

 
 

 
ลงชื่อ …………………………………………… ผู้ประเมิน
                                                                          …………/………………./…………….
 
        เกณฑ์การให้คะแนน
        ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่ำเสมอ               ให้       3    คะแนน
        ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง                      ให้       2    คะแนน
        ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง                       ให้       1    คะแนน
 
    เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ

ช่วงคะแนน

ระดับคุณภาพ

14–15

ดีมาก

11–13

ดี

8–10

พอใช้

ต่ำกว่า 8

ปรับปรุง

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
คำชี้แจง : ให้ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด üลงในช่องที่
             ตรงกับระดับคะแนน

ลำดับที่

ชื่อ–สกุล
ของนักเรียน

การแสดง
ความคิดเห็น

การยอมรับฟังคนอื่น

การทำงาน
ตามที่ได้รับมอบหมาย

ความมีน้ำใจ

การมี
ส่วนร่วมในการปรับปรุง
ผลงานกลุ่ม

รวม
15
คะแนน

 3

 2

 1

 3

 2

 1

 3

 2

 1

 3

 2

 1

 3

 2

 1

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
                                                                  ลงชื่อ …………………………………………… ผู้ประเมิน                                                                                                              
                                                                             …………./………………./……………
        เกณฑ์การให้คะแนน
        ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่ำเสมอ               ให้       3    คะแนน
        ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง                      ให้       2    คะแนน
        ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง                       ให้       1    คะแนน
 
    เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ

ช่วงคะแนน

ระดับคุณภาพ

14–15

ดีมาก

11–13

ดี

8–10

พอใช้

ต่ำกว่า 8

ปรับปรุง

 

 

 
 
 
 
 
 
คำชี้แจง : ให้ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด üลงในช่องที่
             ตรงกับระดับคะแนน
 

คุณลักษณะ
อันพึงประสงค์

รายการประเมิน

ระดับคะแนน

3

2

1

0

8. มีจิตสาธารณะ

8.1 รู้จักการให้เพื่อส่วนรวม และเพื่อผู้อื่น

 

 

 

 

 

8.2 แสดงออกถึงการมีน้ำใจหรือการให้ความช่วยเหลือผู้อื่น

 

 

 

 

 

8.3 เข้าช่วยเหลือในการสืบค้นข้อมูลหรือแนวทางการกิจกรรม

 

 

 

 

สรุป

 

 

 

 

9. มีจิตวิทยาศาสตร์

4.1 ความสนใจการเรียนการสอนวิทยาศาสตร์

 

 

 

 

4.2 พอใจในประสบการณ์การเรียนรู้ที่เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์

 

 

 

 

 

4.3 ศรัทธาและเห็นคุณค่าและประโยชน์ของวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี

 

 

 

 

 

4.4 ตั้งใจหรือเข้าร่วมกิจกรรมการเรียนวิทยาศาสตร์อย่างสนุกสนาน

 

 

 

 

 

4.5 เลือกใช้วิธีการทางวิทยาศาสตร์ในการคิดและปฏิบัติ

 

 

 

 

 

4.6 ใช้ความรู้ทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีอย่างมีคุณธรรมโดยใคร่ครวญไตร่ตรองถึงผลดีและผลเสีย

 

 

 

 

สรุป

 

 

 

 

 
                   ลงชื่อ……………………………………………….ผู้ประเมิน
                                                 (……………………………………………..)
 
 

เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ

 

ช่วงคะแนน

ระดับคุณภาพ

 

 

22-27

ดีเยี่ยม

 

 

16-21

ดี

 

 

10-15

ผ่าน

 

 

ต่ำกว่า 10

ไม่ผ่าน

 
 

ระดับคุณภาพ

ดีเยี่ยม

ดี

ผ่าน

ไม่ผ่าน

คะแนน

3

2

1

0

 
       เกณฑ์การผ่าน   ตั้งแต่ระดับคุณภาพดี (2) ขึ้นไป
       สรุป           ð  ผ่าน             ð  ไม่ผ่าน

Powered by GliaStudio
Back to top button